Ô tô - Xe máy

Đỗ xe nơi không có biển cấm, nhưng vẫn bị xử phạt?

Ngày đăng: 01 Tháng Bảy, 2021

Khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 cũng đã quy định chi tiết về 11 vị trí mà người điều khiển phương tiện không được đỗ dù không có biển cấm

Theo Luật Giao thông đường bộ 2008, dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

loi-dung-xe-tai-noi-co-bien-cam-dung-cam-do-phat-bao-nhieu-tien-1

Người điều khiển phương tiện cần đặc biệt lưu ý các vị trí cấm dừng, đỗ xe dù có hay không có biển cấm.

Theo đó, Khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 cũng đã quy định chi tiết về 11 vị trí mà người điều khiển phương tiện không được dừng, đỗ xe, bao gồm:

1. Bên trái đường một chiều.

2. Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất.

3. Trên cầu, gầm cầu vượt.

4. Song song với một xe khác đang dừng, đỗ.

5. Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường.

6. Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5m tính từ mép đường giao nhau.

7. Nơi dừng của xe buýt.

8. Trước cổng và trong phạm vi 5m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức.

9. Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe.

10. Trong phạm vi an toàn của đường sắt.

11. Che khuất biển báo hiệu đường bộ.

Tại 11 vị trí nêu trên, dù có hay không có biển báo cấm đỗ xe, cấm dừng và đỗ xe thì người điều khiển phương tiện cũng không được phép dừng, đỗ xe. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể:

- Đối với ôtô: Phạt từ 800.000-1 triệu đồng nếu dừng xe, đỗ xe tại vị trí nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 5m tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 5m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ; nơi mở dải phân cách giữa.

- Đối với xe máy:

+ Phạt tiền từ 200.000 - 300.000 đồng nếu dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường.

+ Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng nếu dừng xe, đỗ xe trên cầu.

- Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng: Phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng.

Tuấn Minh (t/h)

Bình luận