Trao đổi về Bất động sản

Năm 2021, trường hợp nào cần phải gia hạn quyền sử dụng đất?

Ngày đăng: 26 Tháng Năm, 2021

Đối với đất có thời hạn sử dụng, khi hết hạn người dân sẽ phải gia hạn hoặc điều chỉnh thời hạn quyền sử dụng đất nếu có nhu cầu. Các quy định về các điều chỉnh này phải tuân theo quy định trong Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, những trường hợp nếu có nhu cầu gia hạn sử dụng đất thì phải nộp hồ sơ đề nghị gia hạn trước khi hết hạn sử dụng đất tối thiểu là 6 tháng, bao gồm:

- Tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ngoài khu công nghệ cao, khu kinh tế.

- Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không phải là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất và có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên giấy chứng nhận.

Cũng theo Khoản 2 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.

tien-do-du-an-long-dien-center-2
Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về các trường hợp phải gia hạn sử dụng đất trước khi hết hạn 6 tháng.

Như vậy, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng theo thời hạn là 50 năm mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất (không bắt buộc phải thực hiện thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất), bao gồm:

- Được giao đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối.

- Được giao đất trồng cây lâu năm.

- Được giao đất rừng sản xuất.

- Được giao nhiều loại đất bao gồm đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối.

- Được giao đất trống, đồi núi trọc, đất có mặt nước thuộc nhóm đất chưa sử dụng.

- Được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp.

- Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp do nhận chuyển quyền (nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận thừa kế, chuyển đổi).

Xem thêm: Muốn chuyển đất ở sang đất thương mại, cần làm những gì?

Minh Đạo (t/h)

Bình luận